make 3.81.91 - en to vi translation catalogue (391 entries)

en: attempt to use unsupported feature: `%s'
vi: đã cố sử dụng tính năng không được hỗ trợ « %s »

en: touch archive member is not available on VMS
vi: bộ phạn kho touch chưa sẵn sàng trên VMS

en: touch: Archive `%s' does not exist
vi: touch: kho « %s » không tồn tại

en: touch: `%s' is not a valid archive
vi: touch: « %s » không phải là một kho hợp lệ

en: touch: Member `%s' does not exist in `%s'
vi: touch: bộ phạn « %s » không tồn tại trong « %s »

en: touch: Bad return code from ar_member_touch on `%s'
vi: touch: gặp mã trả lại sai từ « ar_member_touch » trên « %s »

en: lbr$set_module() failed to extract module info, status = %d
vi: lbr$set_module() đã không giải nén thông tin về mô-đun, trạng thái = %d

en: lbr$ini_control() failed with status = %d
vi: lbr$ini_control() bị lỗi với trạng thái = %d

en: unable to open library `%s' to lookup member `%s'
vi: không thể mở thư viện « %s » để tra tìm bộ phạn « %s »

en: Member `%s'%s: %ld bytes at %ld (%ld).
vi: Bộ phạn « %s »%s: %ld byte với %ld (%ld).

en:  (name might be truncated)
vi:  (có lẽ tên bị cắt ngắn)

en:   Date %s
vi:   Ngày %s

en:   uid = %d, gid = %d, mode = 0%o.
vi:   uid = %d, gid = %d, chế độ = 0%o.

en: *** Break.
vi: *** Ngắt

en: *** [%s] Archive member `%s' may be bogus; not deleted
vi: *** [%s] Bộ phạn kho « %s » có thể là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** Archive member `%s' may be bogus; not deleted
vi: *** Bộ phạn kho « %s » có thể là giả; chưa bị xóa bỏ

en: *** [%s] Deleting file `%s'
vi: *** [%s] Đang xoá bỏ tập tin « %s »

en: *** Deleting file `%s'
vi: *** Đang xoá bỏ tập tin « %s »

en: #  recipe to execute
vi: # công thức cần thực hiện

en:  (built-in):
vi:  (có sẵn):

en:  (from `%s', line %lu):
vi:  (từ « %s », dòng %lu):

en: 
    # Directories
vi: 
    # Thư mục

en: # %s: could not be stat'd.
vi: # %s: không thể cung cấp trạng thái.

en: # %s (key %s, mtime %d): could not be opened.
vi: # %s (khoá %s, mtime %d): không thể mở được.

en: # %s (device %d, inode [%d,%d,%d]): could not be opened.
vi: # %s (thiết bị %d, nút thông tin [%d,%d,%d]): không thể mở được.

en: # %s (device %ld, inode %ld): could not be opened.
vi: # %s (thiết bị %ld, nút thông tin %ld): không thể mở được.

en: # %s (key %s, mtime %d):
vi: # %s (khoá %s, mtime %d):

en: # %s (device %d, inode [%d,%d,%d]):
vi: # %s (thiết bị %d, nút thông tin [%d,%d,%d]):

en: # %s (device %ld, inode %ld):
vi: # %s (thiết bị %ld, nút thông tin %ld):

en: No
vi: Không

en:  files,
vi:  tập tin,

en: no
vi: không

en:  impossibilities
vi:  việc không thể làm được

en:  so far.
vi:  cho đến đây.

en:  impossibilities in %lu directories.
vi:  việc không thể làm được trong %lu thư mục.

en: Recursive variable `%s' references itself (eventually)
vi: Biến đệ quy « %s » tham chiếu đến chính nó (cuối cùng)

en: unterminated variable reference
vi: có tham chiếu biến chưa chấm dứt

en: Recipe was specified for file `%s' at %s:%lu,
vi: Công thức đã được ghi rõ cho tập tin « %s » vào %s:%lu,

en: Recipe for file `%s' was found by implicit rule search,
vi: Công thức cho tập tin « %s » đã được tìm bằng việc tìm kiếm quy tắc ngầm,

en: but `%s' is now considered the same file as `%s'.
vi: nhưng « %s » bây giờ được xem là cùng một tập tin với « %s ».

en: Recipe for `%s' will be ignored in favor of the one for `%s'.
vi: Công thức cho « %s » sẽ bị bỏ qua để ủng hộ công thức cho « %s ».

en: can't rename single-colon `%s' to double-colon `%s'
vi: không thể thay đổi tên của « %s » kiểu dấu hai chấm đơn thành « %s » kiểu dấu hai chấm đôi

en: can't rename double-colon `%s' to single-colon `%s'
vi: không thể thay đổi tên của « %s » kiểu dấu hai chấm đôi thành « %s » kiểu dấu hai chấm đơn

en: *** Deleting intermediate file `%s'
vi: *** Đang xoá bỏ tập tin trung cấp « %s »...

en: Removing intermediate files...
vi: Đang gỡ bỏ các tập tin trung cấp...

en: %s: Timestamp out of range; substituting %s
vi: %s: Nhãn thời gian ở ngoại phạm vị nên thay thế bằng %s

en: Current time
vi: Giờ hiện thời

en: # Not a target:
vi: # Không phải là một đĩch:

en: #  Precious file (prerequisite of .PRECIOUS).
vi: # Tập tin quý (điều kiện tiên quyết của .PRECIOUS).

en: #  Phony target (prerequisite of .PHONY).
vi: # Đích giả (điều kiện tiên quyết của .PHONY).

en: #  Command line target.
vi: # Đích dòng lệnh.

en: #  A default, MAKEFILES, or -include/sinclude makefile.
vi: #  Tập tin tạo (makefile) mặc định, kiểu MAKEFILES, hay kiểu « -include/sinclude ».

en: #  Implicit rule search has been done.
vi: # Đã tìm kiếm một cách theo quy tắc ngầm.

en: #  Implicit rule search has not been done.
vi: # Chưa tìm kiếm một cách theo quy tắc ngầm.

en: #  Implicit/static pattern stem: `%s'
vi: # Cuống mẫu ngầm/tĩnh: « %s »

en: #  File is an intermediate prerequisite.
vi: # Tập tin là một điều kiện tiên quyết trung cấp.

en: #  Also makes:
vi: # Cũng tạo :

en: #  Modification time never checked.
vi: # Chưa bao giờ kiểm tra giờ sửa đổi.

en: #  File does not exist.
vi: # Tập tin không tồn tại.

en: #  File is very old.
vi: # Tập tin rất cũ.

en: #  Last modified %s
vi: # Sửa đổi cuối cùng %s

en: #  File has been updated.
vi: # Tập tin đã được cập nhật.

en: #  File has not been updated.
vi: # Tập tin chưa được cập nhật.

en: #  Recipe currently running (THIS IS A BUG).
vi: # Công thức đang chạy (ĐÂY LÀ MỘT LỖI).

en: #  Dependencies recipe running (THIS IS A BUG).
vi: # Công thức quan hệ phụ thuộc đang chạy (ĐÂY LÀ MỘT LỖI).

en: #  Successfully updated.
vi: # Đã được cập nhật thành công.

en: #  Needs to be updated (-q is set).
vi: # Yêu cầu cập nhật (« -q » được lập).

en: #  Failed to be updated.
vi: # Không cập nhật được.

en: #  Invalid value in `update_status' member!
vi: #  Gặp giá trị sai trong bộ phạn « update_status » (trạng thái cập nhật) !

en: #  Invalid value in `command_state' member!
vi: #  Gặp giá trị sai trong bộ phạn « command_state » (tính trạng lệnh)!

en: 
    # Files
vi: 
    # Tập tin

en: 
    # files hash-table stats:
    #
vi: 
    # thống kê về bảng chuỗi duy nhất tập tin:
    #

en: non-numeric first argument to `word' function
vi: đối số thứ nhất không phải thuộc số tới hàm « word » (từ)

en: first argument to `word' function must be greater than 0
vi: đối số thứ nhất không phải thuộc số tới hàm « word » (từ) phải là lớn hơn 0

en: non-numeric first argument to `wordlist' function
vi: đối số thứ nhất không phải thuộc số tới hàm « wordlist » (danh sách từ)

en: non-numeric second argument to `wordlist' function
vi: đối số thứ hai không phải thuộc số tới hàm « wordlist » (danh sách từ)

en: windows32_openpipe(): DuplicateHandle(In) failed (e=%ld)
vi: windows32_openpipe(): DuplicateHandle(In) bị lỗi (e=%ld)

en: windows32_open_pipe(): DuplicateHandle(Err) failed (e=%ld)
vi: windows32_open_pipe(): DuplicateHandle(Err) bị lỗi (e=%ld)

en: CreatePipe() failed (e=%ld)
vi: CreatePipe() bị lỗi (e=%ld)

en: windows32_openpipe(): process_init_fd() failed
vi: windows32_openpipe(): process_init_fd() bị lỗi

en: Cleaning up temporary batch file %s
vi: Đang làm sạch tập tin bó tạm thời %s

en: insufficient number of arguments (%d) to function `%s'
vi: Không đủ đối số (%d) tới hàm « %s »

en: unimplemented on this platform: function `%s'
vi: chưa được thực hiện trên nền tảng này: hàm « %s »

en: unterminated call to function `%s': missing `%c'
vi: cuộc gọi chưa được chấm dứt cho hàm « %s »: thiếu « %c »

en: %s: option `%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « %s » vẫn mơ hồ

en: %s: option `--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « --%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « %c%s » không cho phép đối số

en: %s: option `%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn « %s » yêu cầu một đối số

en: %s: unrecognized option `--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « --%s »

en: %s: unrecognized option `%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn « %c%s »

en: %s: illegal option -- %c
vi: %s: không cho phép tùy chọn « -- %c »

en: %s: invalid option -- %c
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ « -- %c »

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số « -- %c »

en: %s: option `-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn « -W %s » vẫn mơ hồ

en: %s: option `-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn « -W %s » không cho phép đối số

en: can't allocate %lu bytes for hash table: memory exhausted
vi: không thể cấp phát %lu byte cho bảng chuỗi duy nhất: cạn bộ nhớ

en: Load=%ld/%ld=%.0f%%,
vi: Trọng tải=%ld/%ld=%.0f%%,

en: Rehash=%d,
vi: Tạo lại chuỗi duy nhất=%d,

en: Collisions=%ld/%ld=%.0f%%
vi: Xung đột=%ld/%ld=%.0f%%

en: Looking for an implicit rule for `%s'.
vi: Đang tìm một quy tắc ngầm cho « %s ».

en: Looking for archive-member implicit rule for `%s'.
vi: Đang tìm một quy tắc ngầm về bộ phạn kho cho « %s ».

en: Avoiding implicit rule recursion.
vi: Đang tránh quy tắc ngầm đệ quy.

en: Trying pattern rule with stem `%.*s'.
vi: Đang thử quy tắc mẫu với cuống « %.*s ».

en: Rejecting impossible rule prerequisite `%s'.
vi: Đang từ chối điều kiện tiên quyết không thể thỏa « %s ».

en: Rejecting impossible implicit prerequisite `%s'.
vi: Đang từ chối điều kiện tiên quyết ngầm không thể thỏa « %s ».

en: Trying rule prerequisite `%s'.
vi: Đang thử điều kiện tiên quyết quy tắc « %s ».

en: Trying implicit prerequisite `%s'.
vi: Đang thử điều kiện tiên quyết ngầm « %s ».

en: Found prerequisite `%s' as VPATH `%s'
vi: Đã tìm điều kiện tiên quyết « %s » như là VPATH « %s »

en: Looking for a rule with intermediate file `%s'.
vi: Đang tìm một quy tắc có tập tin trung cấp « %s ».

en: Cannot create a temporary file
vi: Không thể tạo một tập tin tạm thời

en: *** [%s] Error 0x%x (ignored)
vi: *** [%s] Lỗi 0x%x (bị bỏ qua)

en: *** [%s] Error 0x%x
vi: *** [%s] Lỗi 0x%x

en: [%s] Error %d (ignored)
vi: [%s] Lỗi %d (bị bỏ qua)

en: *** [%s] Error %d
vi: *** [%s] Lỗi %d

en:  (core dumped)
vi:  (lõi bị đổ)

en: *** Waiting for unfinished jobs....
vi: *** Đang đợi các việc chưa chạy xong...

en: Live child %p (%s) PID %s %s
vi: Điều con động %p (%s) PID %s %s

en:  (remote)
vi:  (từ xa)

en: Reaping losing child %p PID %s %s
vi: Đang bắt điều con thua %p PID %s %s

en: Reaping winning child %p PID %s %s
vi: Đang bắt điều con thắng %p PID %s %s

en: Cleaning up temp batch file %s
vi: Đang làm sạch tập tin bó tạm thời %s

en: Removing child %p PID %s%s from chain.
vi: Đang gỡ bỏ khỏi dây điều con %p PID %s%s.

en: write jobserver
vi: ghi nhớ trình phục vụ công việc

en: Released token for child %p (%s).
vi: Đã nhả hiệu bài cho điều con %p (%s).

en: process_easy() failed to launch process (e=%ld)
vi: process_easy() đã không khởi chạy tiến trình (e=%ld)

en: 
    Counted %d args in failed launch
vi: 
    Đã đếm %d đối số trong việc khởi chạy bị lỗi

en: Putting child %p (%s) PID %s%s on the chain.
vi: Đang để trên dây điều con %p (%s) PID %s%s.

en: Obtained token for child %p (%s).
vi: Đã lấy hiệu bài cho điều con  %p (%s).

en: read jobs pipe
vi: đọc ống dẫn cộng việc

en: Invoking recipe from %s:%lu to update target `%s'.
vi: Đang gói công thức từ %s:%lu để cập nhật đích « %s ».

en: Invoking builtin recipe to update target `%s'.
vi: Đang gói công thức dựng sẵn để cập nhật đích « %s ».

en: cannot enforce load limits on this operating system
vi: không thể ép buộc giới hạn trọng tải với hệ điều hành này

en: cannot enforce load limit:
vi: không thể ép buộc giới hạn trọng tải:

en: no more file handles: could not duplicate stdin
vi: không có bộ quản lý tập tin thêm nữa: không thể nhân đôi đầu vào tiêu chuẩn

en: no more file handles: could not duplicate stdout
vi: không có bộ quản lý tập tin thêm nữa: không thể nhân đôi đầu ra tiêu chuẩn

en: Could not restore stdin
vi: Không thể phục hồi đầu vào tiêu chuẩn

en: Could not restore stdout
vi: Không thể phục hồi đầu vào tiêu chuẩn

en: make reaped child pid %s, still waiting for pid %s
vi: đặt điều con đã bắt là PID %s, vẫn còn đợi PID %s

en: %s: Command not found
vi: %s: Không tìm thấy lệnh

en: %s: Shell program not found
vi: %s: Không tìm thấy chương trình bao

en: spawnvpe: environment space might be exhausted
vi: spawnvpe: có thể là cạn sức chứa môi trường

en: $SHELL changed (was `%s', now `%s')
vi: $SHELL bị thay đổi (lần trước « %s », bây giờ « %s »)

en: Creating temporary batch file %s
vi: Đang tạo tập tin bó tạm thời: %s

en: Batch file contents:%s
    	%s
vi: Nội dung bó tập tin:%s
    	%s

en: %s (line %d) Bad shell context (!unixy && !batch_mode_shell)
vi: %s (dòng %d) Ngữ cảnh hệ vỏ sai (!unixy && !batch_mode_shell)

en: Options:
vi: Tùy chọn:

en:   -b, -m                      Ignored for compatibility.
vi:   -b, -m                      Bị bỏ qua để tương thích.

en:   -B, --always-make           Unconditionally make all targets.
vi:   -B, --always-make           Tạo mọi đích một cách vô điều kiện.

en:   -C DIRECTORY, --directory=DIRECTORY
                                  Change to DIRECTORY before doing anything.
vi:   -C THƯ_MỤC, --directory=THƯ_MỤC
                                  Trước khi làm gì thì chuyển đổi sang thư mục này.

en:   -d                          Print lots of debugging information.
vi:   -d                          In ra rất nhiều thông tin gỡ rối.

en:   --debug[=FLAGS]             Print various types of debugging information.
vi:   --debug[=CỜ...]             In ra các kiểu thông tin gỡ rối khác nhau.

en:   -e, --environment-overrides
                                  Environment variables override makefiles.
vi:   -e, --environment-overrides
                                  Biến môi trường có quyền cao hơn tập tin makefile.

en:   --eval=STRING               Evaluate STRING as a makefile statement.
vi:   --eval=CHUỖI               Tính chuỗi này dưới dạng một câu lệnh makefile.

en:   -f FILE, --file=FILE, --makefile=FILE
                                  Read FILE as a makefile.
vi:   -f TỆP, --file=TỆP, --makefile=TỆP
                                  Đọc tập tin này dưới dạng một makefile.

en:   -h, --help                  Print this message and exit.
vi:   -h, --help                  Hiển thị trợ giúp này, sau đó thoát.

en:   -i, --ignore-errors         Ignore errors from recipes.
vi:   -i, --ignore-errors         Bỏ qua lỗi nào từ công thức.

en:   -I DIRECTORY, --include-dir=DIRECTORY
                                  Search DIRECTORY for included makefiles.
vi:   -I THƯ_MỤC, --include-dir=THƯ_MỤC
                                  Quét thư mục này tìm makefile gồm có.

en:   -j [N], --jobs[=N]          Allow N jobs at once; infinite jobs with no arg.
vi:   -j [SỐ], --jobs[=SỐ]          Cho phép số các công việc này; không có đối số thì vô hạn.

en:   -k, --keep-going            Keep going when some targets can't be made.
vi:   -k, --keep-going            Không thể tạo đích nào thì cứ tiếp tục.

en:   -l [N], --load-average[=N], --max-load[=N]
                                  Don't start multiple jobs unless load is below N.
vi:   -l [SỐ], --load-average[=SỐ], --max-load[=SỐ]
                           Chỉ khởi chạy nhiều công việc nếu trọng tải nằm dưới số này.

en:   -L, --check-symlink-times   Use the latest mtime between symlinks and target.
vi:   -L, --check-symlink-times
                 Dùng khoảng thời gian mtime mới nhất giữa liên kết tượng trưng và đích.

en:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                  Don't actually run any recipe; just print them.
vi:   -n, --just-print, --dry-run, --recon
                                  Đừng thực sự chạy công thức nào — chỉ in ra.

en:   -o FILE, --old-file=FILE, --assume-old=FILE
                                  Consider FILE to be very old and don't remake it.
vi:   -o TỆP, --old-file=TỆP, --assume-old=TỆP
                                  Giả sử là tập tin này rất cũ thì không tạo lại nó.

en:   -p, --print-data-base       Print make's internal database.
vi:   -p, --print-data-base      In ra cơ sở dữ liệu nội bộ của make.

en:   -q, --question              Run no recipe; exit status says if up to date.
vi:   -q, --question    Không chạy công thức nào ; trạng thái thoát nói nếu hiện thời không.

en:   -r, --no-builtin-rules      Disable the built-in implicit rules.
vi:   -r, --no-builtin-rules      Tắt những quy tắc ngầm dựng sẵn.

en:   -R, --no-builtin-variables  Disable the built-in variable settings.
vi:   -R, --no-builtin-variables      Tắt những thiết lập biến dựng sẵn.

en:   -s, --silent, --quiet       Don't echo recipes.
vi:   -s, --silent, --quiet       Đừng phản hồi công thức.

en:   -S, --no-keep-going, --stop
                                  Turns off -k.
vi:   -S, --no-keep-going, --stop      Tắt « -k ».

en:   -t, --touch                 Touch targets instead of remaking them.
vi:   -t, --touch                 Sờ đích thay vào tạo lại.

en:   -v, --version               Print the version number of make and exit.
vi:   -v, --version               Hiển thị số thứ tự phiên bản của make, sau đó thoát.

en:   -w, --print-directory       Print the current directory.
vi:   -w, --print-directory       Hiển thị thư mục hiện thời.

en:   --no-print-directory        Turn off -w, even if it was turned on implicitly.
vi:   --no-print-directory        Tắt « -w », thậm chí nếu nó đã được bật ngầm.

en:   -W FILE, --what-if=FILE, --new-file=FILE, --assume-new=FILE
                                  Consider FILE to be infinitely new.
vi:   -W TỆP, --what-if=TỆP, --new-file=TỆP, --assume-new=TỆP
                                  Giả sử là tập tin này là mới vô hạn.

en:   --warn-undefined-variables  Warn when an undefined variable is referenced.
vi:   --warn-undefined-variables  Cảnh báo khi tham chiếu đến một biến chưa xác định.

en: empty string invalid as file name
vi: không thể lập một chuỗi trống là tên tập tin

en: unknown debug level specification `%s'
vi: không rõ đặc tả cấp gỡ rối « %s »

en: %s: Interrupt/Exception caught (code = 0x%lx, addr = 0x%p)
vi: %s: Gián đoán / Ngoại lệ bị bắt (mã = 0x%lx, địa chỉ = 0x%p)

en: 
    Unhandled exception filter called from program %s
    ExceptionCode = %lx
    ExceptionFlags = %lx
    ExceptionAddress = 0x%p
vi: 
    Bộ lọc ngoại lệ không quản lý được gọi từ chương trình %s
    ExceptionCode (mã ngoại lệ) = %lx
    ExceptionFlags (các cờ ngoại lệ) = %lx
    ExceptionAddress (địa chỉ ngoại lệ) = 0x%p

en: Access violation: write operation at address 0x%p
vi: Vi phạm truy cập: thao tác ghi tại địa chỉ 0x%p

en: Access violation: read operation at address 0x%p
vi: Vi phạm truy cập: thao tác đọc tại địa chỉ 0x%p

en: find_and_set_shell() setting default_shell = %s
vi: find_and_set_shell() đang lập default_shell = %s

en: find_and_set_shell() path search set default_shell = %s
vi: find_and_set_shell() đã quét đường dẫn thì lập default_shell = %s

en: %s is suspending for 30 seconds...
vi: %s đang ngưng trong khoảng 30 giây...

en: done sleep(30). Continuing.
vi: đã ngủ(30). Đang tiếp tục.

en: Makefile from standard input specified twice.
vi: Tập tin tạo (makefile) từ đầu vào tiêu chuẩn đã được ghi rõ hai lần.

en: fopen (temporary file)
vi: fopen (tập tin tạm thời)

en: fwrite (temporary file)
vi: fwrite (tập tin tạm thời)

en: Parallel jobs (-j) are not supported on this platform.
vi: Công việc song song (-j) không được hỗ trợ trên nền tảng này.

en: Resetting to single job (-j1) mode.
vi: Đang lập lại thành chế độ công việc đơn (-j1).

en: internal error: multiple --jobserver-fds options
vi: lỗi nội bộ : có nhiều tùy chọn « --jobserver-fds »

en: internal error: invalid --jobserver-fds string `%s'
vi: lỗi nội bộ: gặp chuỗi « --jobserver-fds » sai « %s »

en: Jobserver client (fds %d,%d)
vi: Ứng dụng khách jobserver (fds %d,%d)

en: warning: -jN forced in submake: disabling jobserver mode.
vi: cảnh báo : « -jN » bị ép buộc trong tiến trình submake nên tắt chế độ trình phục vụ công việc (jobserver).

en: warning: jobserver unavailable: using -j1.  Add `+' to parent make rule.
vi: cảnh báo : trình phục vụ công việc không sẵn sàng nên dùng « -j1 ». Hãy thêm « + » vào quy tắc make cấp trên.

en: creating jobs pipe
vi: đang tạo ống dẫn công việc

en: init jobserver pipe
vi: init jobserver pipe (sơ khởi ống dẫn trình phục vụ công việc)

en: Symbolic links not supported: disabling -L.
vi: Không hỗ trợ liên kết tượng trưng nên tắt « -L ».

en: Updating makefiles....
vi: Đạng cập nhật các tập tin tạo (makefile)...

en: Makefile `%s' might loop; not remaking it.
vi: Tập tin tạo (makefile) « %s » có thể vòng lặp nên không tạo lại nó.

en: Failed to remake makefile `%s'.
vi: Lỗi tạo lại tập tin tạo (makefile) « %s ».

en: Included makefile `%s' was not found.
vi: Không tìm thấy tập tin tạo (makefile) đã bao gồm « %s ».

en: Makefile `%s' was not found
vi: Không tìm thấy tập tin tạo (makefile) « %s ».

en: Couldn't change back to original directory.
vi: Không thể chuyển đổi về thư mục gốc.

en: Re-executing[%u]:
vi: Đang thực hiện lại[%u]:

en: unlink (temporary file):
vi: unlink (tập tin tạm thời):

en: .DEFAULT_GOAL contains more than one target
vi: « .DEFAULT_GOAL » (đích mặc định) chứa nhiều đích

en: No targets specified and no makefile found
vi: Chưa ghi rõ đích nào, và không tìm thấy tập tin tạo (makefile) nào

en: No targets
vi: Không có đích

en: Updating goal targets....
vi: Đạng cập nhật các đích mục tiêu...

en: warning:  Clock skew detected.  Your build may be incomplete.
vi: cảnh báo : phát hiện được một đối xứng lệch đồng hồ. Như thế thì bản xây dụng có thể là không hoàn toàn.

en: Usage: %s [options] [target] ...
vi: Sử dụng: %s [tùy_chọn...] [đích] ...

en: 
    This program built for %s
vi: 
    Chương trình này đã được xây dựng cho %s

en: 
    This program built for %s (%s)
vi: 
    Chương trình này đã được xây dựng cho %s (%s)

en: Report bugs to <bug-make@gnu.org>
vi: Hãy thông báo lỗi nào cho <bug-make@gnu.org>.

en: the `%s%s' option requires a non-empty string argument
vi: tùy chọn « %s%s » yêu cầu một đối số dạng chuỗi không phải trống

en: the `-%c' option requires a positive integral argument
vi: tùy chọn « -%c » yêu cầu một đối số dạng số nguyên dương

en: %sBuilt for %s
vi: %sĐược xây dựng cho %s

en: %sBuilt for %s (%s)
vi: %sĐược xây dựng cho %s (%s)

en: %sLicense GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    %sThis is free software: you are free to change and redistribute it.
    %sThere is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: %sGiấy phép GPL pb3+ : Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 hay sau <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    %sĐây là phần mềm tự do : bạn có quyền sửa đổi và phát hành lại nó.
    %sKHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều khiển được pháp luật cho phép.

en: 
    # Make data base, printed on %s
vi: 
    # Cơ sở dữ liệu Make, được in ra vào %s

en: 
    # Finished Make data base on %s
vi: 
    # Đã kết thúc cơ sở dữ liệu Make vào %s

en: %s: Entering an unknown directory
vi: %s: Đang vào một thư mục lạ

en: %s: Leaving an unknown directory
vi: %s: Đang rời khỏi một thư mục lạ

en: %s: Entering directory `%s'
vi: %s: Đang vào thư mục « %s »

en: %s: Leaving directory `%s'
vi: %s: Đang rời khỏi thư mục « %s »

en: %s[%u]: Entering an unknown directory
vi: %s[%u]: Đang vào một thư mục lạ

en: %s[%u]: Leaving an unknown directory
vi: %s[%u]: Đang rời khỏi một thư mục lạ

en: %s[%u]: Entering directory `%s'
vi: %s[%u]: Đang vào thư mục « %s »

en: %s[%u]: Leaving directory `%s'
vi: %s[%u]: Đang rời khỏi thư mục « %s »

en: .  Stop.
vi: .  Dừng.

en: Unknown error %d
vi: Không rõ lỗi %d

en: virtual memory exhausted
vi: cạn bộ nhớ ảo

en: %s: user %lu (real %lu), group %lu (real %lu)
vi: %s: người dùng %lu (thật %lu), nhóm %lu (thật %lu)

en: Initialized access
vi: Truy cấp đã sơ khởi

en: User access
vi: Truy cập người dùng

en: Make access
vi: Truy cập Make

en: Child access
vi: Truy cập điều con

en: write error: %s
vi: lỗi ghi: %s

en: write error
vi: lỗi ghi

en: Reading makefiles...
vi: Đạng đọc các tập tin tạo (makefile)...

en: Reading makefile `%s'
vi: Đạng đọc tập tin tạo (makefile) « %s »

en:  (no default goal)
vi:  (không có mục tiêu mặc định)

en:  (search path)
vi:  (đường dẫn tìm kiếm)

en:  (don't care)
vi:  (cũng được)

en:  (no ~ expansion)
vi:  (không mở rộng ~)

en: invalid syntax in conditional
vi: gặp cú pháp không hợp lệ trong đồ điều kiện

en: recipe commences before first target
vi: công thức bắt đầu trước đích thứ nhất

en: missing rule before recipe
vi: thiếu quy tắc trước công thức

en: missing separator%s
vi: thiếu dấu tách%s

en:  (did you mean TAB instead of 8 spaces?)
vi:  (bạn có muốn dùng TAB thay vào 8 dấu cách chứ ?)

en: missing target pattern
vi: thiếu mẫu đích

en: multiple target patterns
vi: nhiều mẫu đích

en: target pattern contains no `%%'
vi: mẫu đích không chứa « %% »

en: missing `endif'
vi: thiếu « endif »

en: empty variable name
vi: tên biến trống

en: extraneous text after `define' directive
vi: gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị « define » (xác định)

en: missing `endef', unterminated `define'
vi: « endef » còn thiếu, « define » chưa chấm dứt

en: extraneous text after `endef' directive
vi: gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị « endef »

en: Extraneous text after `%s' directive
vi: Gặp các ký tự thừa đằng sau chỉ thị  « %s »

en: extraneous `%s'
vi: gặp « %s » thừa

en: only one `else' per conditional
vi: chỉ cho phép một « else » (nếu không thì) cho mỗi đồ điều kiện thôi

en: Malformed target-specific variable definition
vi: Lời xác định dạng sai cho biến đặc trưng cho đích

en: prerequisites cannot be defined in recipes
vi: không thể xác định điều kiện tiên quyết trong công thức

en: mixed implicit and static pattern rules
vi: gặp quy tắc mẫu kiểu ngầm và tĩnh bị trộn với nhau

en: mixed implicit and normal rules
vi: gặp quy tắc mẫu kiểu ngầm và thông thường bị trộn với nhau

en: target `%s' doesn't match the target pattern
vi: đích « %s » không tương ứng với mẫu đích

en: target file `%s' has both : and :: entries
vi: tập tin đích « %s » có mục nhập kiểu cả hai « : » và « :: »

en: target `%s' given more than once in the same rule.
vi: đích « %s » đưa ra nhiều lần trong cùng một quy tắc.

en: warning: overriding recipe for target `%s'
vi: cảnh báo : đang đè lên công thức cho đích « %s »

en: warning: ignoring old recipe for target `%s'
vi: cảnh báo : đang bỏ qua công thức cũ cho đích « %s »

en: warning: NUL character seen; rest of line ignored
vi: cảnh báo : xem được ký tự NUL (trống) nên bỏ qua phần còn lại của dòng đó

en: Nothing to be done for `%s'.
vi: Không có gì cần làm cho « %s ».

en: `%s' is up to date.
vi: « %s » vẫn hiện thời.

en: Pruning file `%s'.
vi: Đang xén bớt tập tin « %s ».

en: %sNo rule to make target `%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc tới đích make « %s »%s

en: %sNo rule to make target `%s', needed by `%s'%s
vi: %sKhông có quy tắc tới đích make « %s », yêu cầu bởi « %s »%s

en: Considering target file `%s'.
vi: Đang suy nghĩ tập tin đích « %s ».

en: Recently tried and failed to update file `%s'.
vi: Vừa thử cập nhật tập tin « %s » nhưng không thành công.

en: File `%s' was considered already.
vi: Tập tin « %s » đã được suy nghĩ rồi.

en: Still updating file `%s'.
vi: Vẫn còn đang cập nhật tập tin « %s ».

en: Finished updating file `%s'.
vi: Hoàn tất cập nhật tập tin « %s ».

en: File `%s' does not exist.
vi: Tập tin « %s » không tồn tại.

en: *** Warning: .LOW_RESOLUTION_TIME file `%s' has a high resolution time stamp
vi: *** Cảnh báo : tập tin « .LOW_RESOLUTION_TIME » (thời gian độ phân giải thấp) « %s » có một nhãn thời gian độ phân giải cao

en: Found an implicit rule for `%s'.
vi: Tìm thấy một quy tắc ngầm cho « %s ».

en: No implicit rule found for `%s'.
vi: Không tìm thấy quy tắc ngầm cho « %s ».

en: Using default recipe for `%s'.
vi: Đang dùng công thức mặc định cho « %s ».

en: Circular %s <- %s dependency dropped.
vi: Quan hệ phụ thuộc vòng tròn « %s <- %s » bị bỏ.

en: Finished prerequisites of target file `%s'.
vi: Hoàn tất các điều kiện tiên quyết của tập tin đích « %s ».

en: The prerequisites of `%s' are being made.
vi: Đang tạo các điều kiện tiên quyết của « %s ».

en: Giving up on target file `%s'.
vi: Đang chịu thua về tập tin đích « %s ».

en: Target `%s' not remade because of errors.
vi: Đích « %s » không được tạo lại do lỗi.

en: Prerequisite `%s' is order-only for target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » là order-only (chỉ thứ tự) cho đích « %s ».

en: Prerequisite `%s' of target `%s' does not exist.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » của đích « %s » không tồn tại.

en: Prerequisite `%s' is newer than target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » vẫn mới hơn đích « %s » .

en: Prerequisite `%s' is older than target `%s'.
vi: Điều kiện tiên quyết « %s » vẫn cũ hơn đích « %s » .

en: Target `%s' is double-colon and has no prerequisites.
vi: Đích « %s » là kiểu dấu hai chấm đôi và không có điều kiện tiên quyết nào.

en: No recipe for `%s' and no prerequisites actually changed.
vi: Không có công thức cho « %s », và chưa thực sự thay đổi điều kiện tiên quyết nào.

en: Making `%s' due to always-make flag.
vi: Đang tạo « %s » do cờ always-make (lúc nào cũng tạo).

en: No need to remake target `%s'
vi: Không cần tạo lại đích « %s ».

en: ; using VPATH name `%s'
vi: ; đang dùng tên đường dẫn ảo VPATH « %s »

en: Must remake target `%s'.
vi: Phải tạo lại đích « %s ».

en:   Ignoring VPATH name `%s'.
vi:   Đang bỏ qua tên đường dẫn ảo VPATH « %s ».

en: Recipe of `%s' is being run.
vi: Đang chạy công thức của « %s ».

en: Failed to remake target file `%s'.
vi: Không tạo lại được tập tin đích « %s ».

en: Successfully remade target file `%s'.
vi: Đã tạo lại thành công tập tin đích « %s ».

en: Target file `%s' needs remade under -q.
vi: Tập tin đích « %s » cần được tạo lại dưới « -q ».

en: Using default commands for `%s'.
vi: Đang dùng các lệnh mặc định cho « %s ».

en: Warning: File `%s' has modification time in the future
vi: Cảnh báo : tập tin « %s » có giờ sửa đổi trong tương lai.

en: Warning: File `%s' has modification time %s s in the future
vi: Cảnh báo : tập tin « %s » có giờ sửa đổi nằm %s giây trong tương lai.

en: .LIBPATTERNS element `%s' is not a pattern
vi: Yếu tố « .LIBPATTERNS » (các mẫu thư viện) « %s » không phải là một mẫu

en: Customs won't export: %s
vi: Thuế quan không xuất được: %s

en: 
    # Implicit Rules
vi: 
    # Quy tắc ngầm

en: 
    # No implicit rules.
vi: 
    # Không có quy tắc ngầm nào.

en: 
    # %u implicit rules, %u
vi: 
    # %u quy tắc ngầm, %u

en:  terminal.
vi:  thiết bị cuối.

en: BUG: num_pattern_rules is wrong!  %u != %u
vi: LỖI: « num_pattern_rules » (số các quy tắc mẫu) không đúng!  %u != %u

en: unknown signal
vi: không rõ tín hiệu

en: Hangup
vi: Ngừng nói

en: Interrupt
vi: Ngắt

en: Quit
vi: Thoát

en: Illegal Instruction
vi: Lệnh cấm

en: Trace/breakpoint trap
vi: Bẫy vết/điểm ngắt

en: Aborted
vi: Bị hủy bỏ

en: IOT trap
vi: Bẫy IOT

en: EMT trap
vi: Bẫy EMT

en: Floating point exception
vi: Ngoại lệ điểm phù động

en: Killed
vi: Bị buộc kết thúc

en: Bus error
vi: Lỗi mạch nối

en: Segmentation fault
vi: Lỗi phân đoạn

en: Bad system call
vi: Cuộc gọi hệ thống sai

en: Broken pipe
vi: Ống dẫn bị ngắt

en: Alarm clock
vi: Đồng hồ báo động

en: Terminated
vi: Bị chấm dứt

en: User defined signal 1
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 1

en: User defined signal 2
vi: Tín hiệu tự định nghĩa 2

en: Child exited
vi: Tiến trình con đã thoát

en: Power failure
vi: Bị cúp điện đột ngột

en: Stopped
vi: Bị ngừng

en: Stopped (tty input)
vi: Bị ngừng (đầu vào tty)

en: Stopped (tty output)
vi: Bị ngừng (kết xuất tty)

en: Stopped (signal)
vi: Bị ngừng (tín hiệu)

en: CPU time limit exceeded
vi: Vượt quá giới hạn thời gian CPU (đơn vị xử lý trung tâm)

en: File size limit exceeded
vi: Vượt quá giới hạn kích cỡ tập tin

en: Virtual timer expired
vi: Bộ đếm thời gian ảo đã hết hạn

en: Profiling timer expired
vi: Hết hạn đếm thời gian khi theo dõi cách sử dụng tiềm năng hệ thống

en: Window changed
vi: Cửa sổ bị thay đổi

en: Continued
vi: Đã tiếp tục

en: Urgent I/O condition
vi: Điều kiện V/R khẩn cấp

en: I/O possible
vi: V/R có thể

en: Resource lost
vi: Tài nguyên bị mất

en: Danger signal
vi: Tín hiệu nguy hiểm

en: Information request
vi: Yêu cầu thông tin

en: Floating point co-processor not available
vi: Không có sẵn sàng bộ đồng xử lý điểm phù động

en: 
    %s # of strings in strcache: %d / lookups = %lu / hits = %lu
vi: 
    %s # các chuỗi trong bộ nhớ tạm chuỗi : %d / tra tìm = %lu / gợi nhớ = %lu

en: %s # of strcache buffers: %d (* %d B/buffer = %d B)
vi: %s # các vùng đệm nhớ tạm chuỗi: %d (* %d B/buffer = %d B)

en: %s strcache used: total = %d (%d) / max = %d / min = %d / avg = %d
vi: %s vùng nhớ tạm chuỗi được sử dụng: tổng = %d (%d) / đa = %d / tiểu = %d / tbình = %d

en: %s strcache free: total = %d (%d) / max = %d / min = %d / avg = %d
vi: %s vùng nhớ tạm chuỗi còn trống: tổng = %d (%d) / đa = %d / tiểu = %d / tbình = %d

en: 
    # strcache hash-table stats:
    #
vi: 
    # thống kê bảng chuỗi duy nhất vùng nhớ tạm chuỗi:
    #

en: default
vi: mặc định

en: environment
vi: môi trường

en: makefile
vi: tập tin tạo

en: environment under -e
vi: môi trường dưới « -e »

en: command line
vi: dòng lệnh

en: `override' directive
vi: chỉ thị « override » (đè lên)

en: automatic
vi: tự động

en:  (from `%s', line %lu)
vi:  (từ « %s », dòng %lu)

en: # variable set hash-table stats:
vi: # thống kê bảng chuỗi duy nhất lập biến:

en: 
    # Variables
vi: 
    # Biến

en: 
    # Pattern-specific Variable Values
vi: 
    # Giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: 
    # No pattern-specific variable values.
vi: 
    # Không có giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: 
    # %u pattern-specific variable values
vi: 
    # %u giá trị biến đặc trưng cho mẫu

en: warning: undefined variable `%.*s'
vi: cảnh báo : chưa xác định biến « %.*s »

en: sys$search() failed with %d
vi: sys$search() bị lỗi với %d

en: Warning: Empty redirection
vi: Cảnh báo : Chuyển hướng mà trống

en: internal error: `%s' command_state
vi: lỗi nội bộ : command_state (tình trạng lệnh) « %s »

en: -warning, you may have to re-enable CTRL-Y handling from DCL.
vi: • cảnh báo, có lẽ bạn cần phải hiệu lực lại khả năng quản lý bằng CTRL-Y từ DCL.

en: Unknown builtin command '%s'
vi: Không rõ lệnh dựng sẵn « %s »

en: Error, empty command
vi: Lỗi, lệnh trống

en: Redirected input from %s
vi: Đã chuyển hướng đầu vào từ %s

en: Redirected error to %s
vi: Đã chuyển hướng lỗi tới %s

en: Append output to %s
vi: Phụ thêm kết xuất vào %s

en: Redirected output to %s
vi: Đã chuyển hướng kết xuất tới %s

en: Append %.*s and cleanup
vi: Phụ thêm %.*s và làm sạch

en: Executing %s instead
vi: Đang thực hiện %s để thay thế

en: Error spawning, %d
vi: Gặp lỗi khi tạo và thực hiện, %d

en: 
    # VPATH Search Paths
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm VPATH

en: # No `vpath' search paths.
vi: # Không có đường dẫn tìm kiếm « vpath » nào

en: 
    # %u `vpath' search paths.
vi: 
    # %u Đường dẫn tìm kiếm « vpath ».

en: 
    # No general (`VPATH' variable) search path.
vi: 
    # Không có đường dẫn tìm kiếm chung (biến « VPATH »).

en: 
    # General (`VPATH' variable) search path:
    #
vi: 
    # Đường dẫn tìm kiếm chung (biến « VPATH »).
    #
